Mức thanh toán trực tiếp cho người bệnh có thẻ BHYT

Mức thanh toán trực tiếp cho người bệnh có thẻ BHYT được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Lắk tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 31 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2015), Phụ lục 04 Thông tư Số: 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, mức thanh toán trực tiếp cho người bệnh có thẻ BHYT được quy định như sau:

      1. KCB tại cơ sở y tế có hợp đồng KCB BHYT: Được thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT theo quy định;

      2. KCB tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám chữa bệnh BHYT: Thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng BHYT nhưng tối đa không vượt quá mức quy định sau:

      a. Một đợt khám bệnh ngoại trú cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương: 60.000 đồng;

      b. Một đợt điều trị nội trú:

      - Cơ sở y tế tuyến huyện và tương đương : 500.000 đồng.

      - Cơ sở y tế tuyến tỉnh và tương đương : 1.200.000 đồng

      - Cơ sở y tế tuyến trung ương và tương đương : 3.600.000 đồng


    Nguồn:

    http://daklak.gov.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn