Mức tiền tối đa đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động từ 01/7/2018

Ngày hỏi:30/06/2018

Xin chào, tôi là Minh Phương. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến chế độ bảo hiểm xã hội. Trong quá trình tìm hiểu các quy định liên quan đến vấn đề này tôi có rất nhiều thắc mắc chưa giải đáp được. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì mức tiền tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ 01/7/2018 được quy định cụ thể ra sao? Mong các bạn giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động bao gồm người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động; người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

      Theo quy định tại Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định (người lao động làm việc theo hợp đồng lao động) thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.

      Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

      Trường hợp tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động trong trường hợp trên cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng 20 lần mức lương cơ sở.

      Mặt khác, theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP (Có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2018) thì từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.

      Như vậy, mức tiền lương tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ ngày 01/7/2018 sẽ là: 1.390.000 đồng x 20 = 27.800.000 đồng/tháng.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hằng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

      Căn cứ vào các quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì mức tiền tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ 01/7/2018 là: 27.800.000 x 8% = 2.224.000 đồng/tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức tiền tối đa đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ 01/7/2018. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Nghị định 72/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn