Mức trợ cấp chế độ thai sản được tính thế nào?

Ngày hỏi:19/08/2014
Tôi đang mang bầu con đầu lòng tháng thứ 8, dự sinh là ngày 3/10/2014. Lương của tôi từ tháng 1/2014 đến hết tháng 5 là 3.200.000, bắt đầu tháng 6.2014 là 3.800.000 (lương chưa trừ BH). Và tôi tính ngày 15/9/2014 sẽ xin nghỉ sinh (có nghỉ phép ). Vậy cho tôi hỏi mức tính trợ cấp thai sản của tôi sẽ được tính như thế nào? Tăng lương nhưng mức đóng BH không tăng, tôi làm cty tư nhân. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi của bạn:

      Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc và Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn Nghị định 152/2006/NĐ-CP thì điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Vì bạn không nói rõ bạn đã đóng BHXH đủ số tháng quy định chưa. Nên nếu tính đến ngày bạn sinh mà bạn đã “đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh” thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

      Về mức trợ cấp 1 lần khi sinh con; mức hưởng chế độ thai sản; chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh quy định tại Điều 34 và Điều 37 Luật BHXH như sau:

      - Lao động nữ sinh con thì được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

      - Người lao động hưởng chế độ thai sản khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

      - Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

      - Trường hợp lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 5 ngày đến 10 ngày trong một năm.

      Nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung; phải nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung mức hưởng một ngày bằng 40% mức lương tối thiểu chung.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn