Muốn đóng BHXH tự nguyện một lần để nghỉ hưu, như vậy thời điểm được hưởng lương hưu của bà tính từ thời gian nào?

Ngày hỏi:18/04/2016
Ông Nguyễn Vĩnh Phúc, địa chỉ KI - Lê Văn Hưu, KP3, Phú Thủy, Phan Thiết, Bình Thuận (vinhphuc***@gmail.com) hỏi: Bà Lê Thị Sâm, trú tại 252 Bùi Thị Xuân, TP. Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận, sinh ngày 22 tháng 03 năm 1959 đã đủ tuổi nghỉ hưu từ năm 2014 (55 tuổi) và thời gian tham gia BHXH của Bà từ tháng 09 năm 1998 đến tháng 02 năm 2014 (số năm tham gia BHXH là 16 năm 03 tháng), vì vậy số năm tham gia BHXH của bà Sâm còn thiếu 03 năm 09 tháng (đến năm 2018 - tham gia đóng BHXH tự nguyện). Nay bà Sâm muốn đóng BHXH tự nguyện một lần để nghỉ hưu, như vậy thời điểm được hưởng lương hưu của bà tính từ thời gian nào (Từ tháng liền kề sau khi đóng đủ số tiền một lần hay đến năm 2018 bà mới được hưởng lương hưu)?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • BHXH Việt Nam trả lời:

      Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP thì người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng BHXH tự nguyện 1 lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

      Căn cứ quy định trên, trường hợp bà Sâm đã đủ tuổi nghỉ hưu (đủ 55 tuổi), đã tham gia BHXH 16 năm 03 tháng, còn thiếu 03 năm 09 tháng đóng BHXH để đủ 20 năm đóng BHXH thì bà Sâm được đóng BHXH 1 lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu; theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 134/2015/NĐ-CP, thời điểm hưởng lương hưu đối với bà Sâm được tính từ tháng liền kề sau tháng đóng đủ số tiền BHXH một lần cho những năm còn thiếu.

      Đề nghị ông Phúc liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn