Muốn làm nhân viên đại lý thu BHXH phải đáp ứng điều kiện gì?

Ngày hỏi:04/12/2018

Nhờ Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề sau trong thời gian sớm nhất. Tôi có nghe nói về đại lý thu BHXH, tôi muốn làm nhân viên đại lý thu BHXH. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi muốn làm nhân viên đại lý thu BHXH phải đáp ứng điều kiện gì? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Mỹ Tiên - tien******@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Muốn làm nhân viên đại lý thu BHXH phải đáp ứng điều kiện gì?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 6 Quyết định 1599/QĐ-BHXH năm 2016 thì điều kiện làm nhân viên Đại lý thu bảo hiểm xã hội gồm:

    1. Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến không quá 70 tuổi đối với nam, đến không quá 65 tuổi đối với nữ và đang tham gia BHYT hoặc BHXH.

    2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; không vi phạm pháp luật.

    ==> Như vậy chỉ cần đáp ứng điều kiện về độ tuổi, đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc bảo hiểm y tế, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, không vi phạm pháp luật là bạn đã có thể trở thành đại lý thu BHXH. Tuy nhiên, bạn lưu ý một vấn đề, theo quy định hiện hành thì nhân viên Đại lý thu chỉ được phép hoạt động sau khi được cơ quan BHXH cấp Thẻ nhân viên Đại lý thu và hoạt động đúng quy định trong Hợp đồng Đại lý thu.

    Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn