Năm 2019 sinh đôi được hưởng chế độ gì?

Ngày hỏi:01/04/2019

Cả hai vợ chồng em đều tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Vợ em đang mang thai song  sinh và sẽ sinh trong năm nay. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi năm 2019 sinh đôi được hưởng chế độ gì? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Hùng - hung*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Nghỉ hưởng chế độ khi sinh con

      - Lao động nữ khi sinh đôi sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản 07 tháng (Khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. (Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      - Lao động nam có vợ sinh đôi sẽ được nghỉ 10 ngày làm việc (Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định trên được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

      Mức hưởng = Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng liền kề trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản : 24 ngày x số ngày được nghỉ. (Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      2. Nghỉ dưỡng sức phục hồi sau sinh (Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      Trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ 10 ngày.

      Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

      3. Trợ cấp một lần khi sinh (Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)

      Mức trợ cấp một lần khi đối với trường hợp sinh đội là 4 tháng lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con.

      Theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP thì mức lương cơ sở từ 01/01/2019 - 30/06/2019 là 1.390.000 đồng.

      Theo Nghị quyết 70/2018/QH14 thì mức lương cơ sở mới từ ngày 01/7/2019 là 1.490.000 đồng.

      ==> Như bạn trình bày thì vợ bạn đang mang thai song sinh và sẽ sinh trong năm nay. Như vậy khi sinh đôi thì vợ chồng bạn sẽ được hưởng những chế độ nêu trên gồm: nghỉ hưởng chế độ thai sản, trợ cấp 1 lần, nghỉ dưỡng sức phục hồi sau sinh nếu chưa phục hồi sức khỏe. Nếu như vợ bạn sinh con trong 6 tháng đầu năm 2019 thì mức trợ cấp 1 lần được nhận là 5.560.000 đồng. Nếu như vợ bạn sinh con từ 01/7/2019 trở đi thì mức trợ cấp 1 lần được nhận là 5.960.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn