Nghỉ 9 tháng trước khi sinh thì có được hưởng chế độ thai sản

Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 01/2015 đến tháng 7/2015 được 7 tháng. Tôi nghỉ việc, 9 tháng sau (tức tháng 03/2016) tôi mới sinh con. Vậy tôi có được hưởng Chế độ thai sản không? Mong anh/chị giải đáp giúp

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Điều 31, Luật 58/2014/QH13 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do vậy, nếu bạn sinh con vào tháng 3/2016 thì bạn chỉ mới đóng được 04 tháng trong thời gian từ tháng 04/2015-03/2016. Do vậy, bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn