Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản có được chi trả BHXH không?

Ngày hỏi:13/08/2020

Tôi nghỉ Chế độ thai sản từ ngày 23/12/2019, đến ngày 22/06/2020 tôi đi làm trở lại. Tôi nghỉ dưỡng sức từ ngày 30/06/2020 đến ngày 03/07/2020, trong thời gian nghỉ dưỡng sức tôi có được bảo hiểm chi trả tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản có được chi trả BHXH không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

      Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Như vậy chị có thể nghỉ thêm ít nhất 5 ngày trong khoảng thời gian 30 ngày kể từ ngày đi làm lại. Chị mới nghỉ 4 ngày (30/6 – 03/07/2020), là phù hợp với quy định.

      Trong thời gian nghỉ dưỡng sau sinh này, chị sẽ được bảo hiểm xã hội chi trả với mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn