Nghỉ hưu thì do cơ quan nào đóng bảo hiểm y tế?

Ngày hỏi:14/03/2020

Tôi là công chức UBND cấp huyện chuẩn bị nghỉ hưu. Tuy nhiên tôi có một thắc mắc như sau: Sau khi tôi nghỉ hưu thì bảo hiểm y tế của tôi do tôi tự đóng hay do cơ quan nào đóng? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về các đối tượng do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế bao gồm:

      - Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

      - Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định của Chính phủ.

      - Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau do mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành.

      - Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng.

      - Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      - Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      => Như vậy, theo như quy định thì khi bạn nghỉ hưu và hưởng lương hưu hàng tháng thì bảo hiểm y tế của bạn sẽ do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cảm ơn
    Trần Khải (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn