Nghỉ hưu trước tuổi bị trừ tỷ lệ bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/03/2017

Bà Trần Thị Thanh - Tỉnh Đồng Nai hỏi: Tôi sinh năm 1964 là nhân viên văn thư trường tiểu học, làm việc từ năm 1994. Hiện Hệ số lương của tôi là 3,46. Nếu tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi vào năm 2017 vì bị bệnh thì thủ tục như thế nào? Tôi có được hưởng lương hưu hàng tháng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường là khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ.

      Trường hợp của bà Trần Thị Thanh, sinh năm 1964, tính đến năm 2017 thì bà được 53 tuổi; khi nghỉ việc mà có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì cũng đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 55 Luật BHXH. Tuy nhiên, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì tỷ lệ hưởng lương hưu bị giảm 2%.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn