Nghỉ hưu trước tuổi có được nhận lương hưu không?

Ngày hỏi:13/04/2021
Mình nay mới 49 tuổi và có đóng 18 năm BHXH. Bây giờ vì lý do gia đình nên mình muốn về hưu trước tuổi, mà hiện chưa đủ tuổi thì có được nhận lương hưu không? Mình là nhân viên văn phòng bình thường ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để người lao động nghỉ hưu trước tuổi là khi có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên và thuộc trường hợp tại Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động 2019 sửa đổi, bổ sung Điều 54, Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Đối chiếu quy định trên, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

      Hiện nay anh 49 tuổi và có 18 năm đóng BHXH không thuộc trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi và cũng chưa đủ để nhận lương hưu hàng tháng. Do đó, vì lý do gia đình mà anh muốn nghỉ việc thì sau 01 năm nếu anh không tiếp tục đóng BHXH anh có thể làm thủ tục nhận BHXH 1 lần (Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn