Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP

Ngày hỏi:16/03/2016

Tôi sinh tháng 9/1963 (Nam). tính đến tháng 3/2016, tôi có thời gian công tác đóng BHXH được 31 năm, đang giữ chức vụ Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã.Tôi xin hỏi BHXH tỉnh trường hợp của tôi có được nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 của chính phủ hay không? Nếu được thì cần những thủ tục gì?Xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Gia Lai tư vấn như sau:

    • Ông không nói rõ tình trạng việc làm, trình độ đào tạo, chuyên môn nghiệp vụ có phù hợp với vị trí việc làm hay không và khả năng thực hiện nhiệm vụ công tác cũng như tình trạng sức khỏe của ông, nên cơ quan BHXH nêu một số quy định để ông tham khảo, như sau:
      Các trường hợp tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ đối với cán bộ, công chức, viên chức và cán bộ, công chức cấp xã hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp theo quy định của pháp luật:
      - Dôi dư do rà soát, sắp xếp lại tổ chức, nhân sự theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền…;
      - Dôi dư do cơ cấu lại cán bộ, công chức, viên chức theo vị trí việc làm, nhưng không bố trí, sắp xếp được việc làm khác;
      - Chưa đạt trình độ đào tạo theo tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ quy định đối với vị trí việc làm đang đảm nhiệm, nhưng không có vị trí việc làm khác phù hợp để bố trí và không thể bố trí đào tạo lại…;
      - Có chuyên ngành đào tạo không phù hợp với vị trí việc làm đang đảm nhiệm nên bị hạn chế về năng lực hoàn thành công việc được giao nhưng không thể bố trí việc làm khác;
      - Có 02 năm liên tiếp liền kề tại thời điểm xét tinh giản biên chế, cán bộ, công chức được đánh giá, xếp loại ở mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực…nhưng không thể bố trí việc làm khác;
      - Có 02 năm liên tiếp liền kề tại thời điểm xét tinh giản biên chế, viên chức được đánh giá, xếp loại 01 năm ở mức hoàn thành nhiệm vụ và 01 năm không hoàn thành nhiệm vụ nhưng không thể bố trí việc làm khác phù hợp;
      - Có 02 năm liên tiếp liền kề tại thời điểm xét tinh giản biên chế, mỗi năm có tổng số ngày nghỉ việc tối đa do ốm đau theo quy định của Luật BHXH, có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh và cơ quan BHXH chi trả trợ cấp theo quy định…
      Trong khuôn khổ chuyên mục này không cho phép đăng tải thời lượng quá dài, do đó đề nghị ông tham khảo thêm quy định điều kiện tinh giản biên chế theo Điều 6, chính sách nghỉ hưu trước tuổi theo Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP của Chính phủ trên trang thông tin điện tử này hoặc các trang mạng điện tử của Chính phủ, của Bộ LĐTBXH để biết thêm chi tiết hoặc UBND cấp huyện, Sở Nội vụ nơi cư trú để được tư vấn cụ thể./.


    Nguồn:

    Website BHXH Gia Lai
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn