Nghỉ không hưởng lương thì có được đóng BHXH bắt buộc không?

Ngày hỏi:20/07/2020

Tôi là lao động của một công ty. Tôi và công ty có thỏa thuận là tôi sẽ nghỉ làm việc không lương trong vòng 1 năm và sau đó quay về làm việc trở lại. Tôi muốn trong thời gian nghỉ vẫn đóng BHXH bắt buộc ở công ty thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:

      Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

      Như vậy, bạn nghỉ việc và không hưởng lương trong vòng 1 năm thì không đóng BHXH và không được tính để hưởng BHXH trong thời gian đó. Bạn không thể đóng BHXH bắt buộc ở công ty trong thời gian này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn