Nghỉ làm theo chỉ định bác sỹ có đủ điều kiện hưởng thai sản?

Ngày hỏi:08/08/2019

Tôi tham gia bảo hiểm năm 2006 đến năm 2014, tôi sinh bé đầu và tới tháng 7 năm 2019 tôi mang thai bé thứ 2 được bác sỹ chỉ định nghỉ dưỡng nên tháng 7 năm 2019 bị ngắt quảng không đóng BH và tôi dự sinh đầu năm 2020. Cho tôi hỏi trường hợp tôi có được hưởng thai sản không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ: Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2019

      Khi lao động nữ sinh con: để được hưởng bảo hiểm xã hội thì cần phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Hoặc Trường hợp lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Do đó, trường bạn mang thai bé thứ 2, phải nghỉ dưỡng theo chỉ định chỉ cần đóng đủ 3 tháng BHXH trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự sinh đầu năm 2020 nên bạn cần đối chiếu trong năm 2019 nếu đóng đủ 3 tháng BHXH thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn