Nghỉ ngang có bị mất tiền đóng BHXH không?

Bạn T.T.L - email: tranthanhlampt@xxx phản ánh: Cty bạn đang làm có đóng BHXH. Nếu bạn nghỉ ngang không xin phép thì số tiền bạn đã đóng BHXH mấy tháng có bị mất không? Khi làm ở Cty khác bạn đóng BHXH vào sổ cũ có ảnh hưởng gì không?

    • Khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi NLĐ bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp NLĐ đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH.

      Do đó, bạn nghỉ việc tại Cty mà bạn đang đóng BHXH không làm mất đi quyền và lợi ích từ việc đóng BHXH trong thời gian trước đó. Khi bạn sang Cty mới làm việc, bạn tiếp tục đóng BHXH theo sổ cũ chứ không được đóng BHXH theo sổ mới. Tuy nhiên, Cty cũ đang thực hiện quản lý sổ BHXH và làm thủ tục BHXH cho bạn hiện nay. Vì vậy, để được hưởng đầy đủ các chế độ từ BHXH và chế độ khác, bạn cần thực hiện các quy định để nghỉ việc đúng luật và Cty làm thủ tục chốt, trả sổ BHXH cho bạn.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn