Nghỉ ốm đau dài ngày sau đó sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:11/03/2019

Nhờ giải đáp giúp! Tôi tham gia BHXH từ năm 2006 đến tháng 2 năm 2018 vì điều kiện sức khỏe không bảo đảm tôi phải nằm viện để điều trị (ốm dài ngày). Đến tháng 3 năm 2019 tôi sinh con như vậy tôi có được hưởng Chế độ thai sản không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ ốm đau dài ngày sau đó sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 4 Điều 6 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội.

      Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      ...

      Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Ở đây, bạn nghỉ ốm đau từ 2/2018 đến tháng 3 năm 2019 thì sinh con, trong thời gian nghỉ ốm đau thì không tính là thời gian đóng BHXH nên bạn chưa đủ điều kiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn