Nghỉ ốm để chữa bệnh dài ngày có phải đóng BHXH?

Ngày hỏi:30/08/2021

Mình bị chuẩn đoán viêm gan, bác sĩ yêu cầu mình ở lại viện để điều trị do đây là bệnh dài ngày. Vậy khi mình nghỉ ốm để chữa bệnh thì có phải đóng BHXH không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ ốm để chữa bệnh dài ngày có phải đóng BHXH?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định như sau:

      Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 5 Điều 6 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về mức hưởng chế độ ốm đau như sau:

      Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau do bị mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, người lao động được hưởng bảo hiểm y tế do quỹ bảo hiểm xã hội đóng cho người lao động.

      Như vậy, nếu chị nghỉ ốm dài ngày thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Nhưng chị vẫn được hưởng quyền lợi BHYT khi chữa trị. Chị căn cứ quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn