Nghỉ thai sản 6 tháng rồi chấm dứt HĐLĐ thì có được hưởng BHTN không?

Ngày hỏi:03/11/2016

Sau khi tôi nghỉ thai sản 6 tháng, tôi dự định sẽ chấm dứt HĐLĐ tại Công ty. Vậy tôi có được hưởng BHTN sau khi chấm dứt HĐLĐ không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 thì khi bà chấm dứt HĐLĐ tại Công ty có nhu cầu hưởng BHTN thì phải nộp hồ sơ hưởng BHTN tại Trung tâm dịch vụ việc làm (thuộc Sở LĐTBXH) làm nơi bà muốn nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ và được giải quyết hưởng TCTN khi đủ các điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013.

      Thông tin bà cung cấp không đầy đủ về thời gian tham gia BHTN, do đó đề nghị bà đối chiếu với quy định tại Điều 49 Luật Việc làm về điều kiện hưởng TCTN để biết mình có đủ điều kiện hưởng hay không.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn