Nghỉ thai sản có được tiếp tục hưởng BHYT hay không?

Ngày hỏi:22/07/2021

Cho hỏi, đơn vị em có lao động nữ tháng tới sẽ nghỉ thai sản. Không biết trong thời gian nghỉ thì có được hưởng BHYT tiếp hay không? Hay em phải thông báo cho NLĐ mua bảo hiểm mới?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ thai sản có được tiếp tục hưởng BHYT hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 có quy định quản lý đối tượng, trong đó:

      Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

      Đồng thời, tại Khoản 5 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội đóng.

      Do đó, chị có thể thông báo với NLĐ trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì sẽ không cần phải đóng BHYT mới, mà cơ quan BHXH sẽ đóng và tiếp tục được hưởng chế độ BHYT.

      Mời chị tham khảo thêm bài viết sau: Sinh con trái tuyến được hưởng 100% BHYT từ 2021?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn