Nghỉ thai sản hơn 17 ngày thì có được đóng BHXH không?

Ngày hỏi:06/11/2020

Em đang làm tại doanh nghiệp hoạt động về du lịch, đang nghỉ thai sản chờ sinh em bé. Trường hợp tháng 11 em nghỉ thai sản nên không đi làm được 17 ngày trong tháng thì tháng 11 em có được công ty đóng BHXH không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ thai sản hơn 17 ngày thì có được đóng BHXH không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định như sau:

      Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

      Như vậy, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không phải đóng BHXH. Tuy nhiên, trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì bạn sẽ được cơ quan BHXH đóng BHYT theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn