Nghỉ việc chăm chồng tai nạn có được hưởng chế độ ốm đau?

Ngày hỏi:25/12/2019

Cho tôi hỏi: Chồng tôi bị tai nạn và đang nằm viện, tôi đã nghỉ làm để chăm sóc. Vậy tôi có được hưởng chế độ ốm đau không? Tôi có đóng BHXH được 5 năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ việc chăm chồng tai nạn có được hưởng chế độ ốm đau?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định điều kiện được hưởng chế độ ốm đau như sau:

      - Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

      - Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

      - Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

      Như vậy, khi bạn nghỉ làm để chăm sóc chồng nằm viện không được hưởng chế độ ốm đau theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ ốm đau
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn