Nghỉ việc chăm sóc con không thuộc điều kiện hưởng chế độ ốm đau?

Ngày hỏi:06/08/2020

Tôi có tham gia BHXH chế độ ốm đau, nhưng tháng qua tôi phải nghỉ việc để chăm soc con, con tôi bị bệnh hen suyễn thì việc tôi nghỉ như thế có đủ điều kiện để hưởng chế độ ốm đau không? Con tôi 5 tuổi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ việc chăm sóc con không thuộc điều kiện hưởng chế độ ốm đau?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

      - Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

      Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

      - Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

      Như vậy, quay lại với trường hợp của bạn, phải nghỉ việc để chăm sóc con 5 tuổi nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh thì hoàn toàn thuộc điều kiện để hưởng chế độ này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ ốm đau
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn