Nghỉ việc có được bảo lưu thời gian đóng BHXH không?

Ngày hỏi:17/02/2020

Tôi là công nhân làm việc tại một công ty may được 2 năm và có đóng BHXH đầy đủ. Mới đây tôi có xin nghỉ việc để tìm kiếm một công việc khác phù hợp hơn. Vậy trong thời gian nghỉ để tìm một công việc khác tôi có được quyền bảo lưu thời gian 2 năm đã đóng BHXH trước đây không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ việc có được bảo lưu thời gian đóng BHXH không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

      Như vậy bạn vẫn có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn