Nghỉ việc công ty gián đoạn có được tính tham gia BHYT liên tục không?

Ngày hỏi:14/09/2019

Con tôi đã tham gia BHYT ở công ty cũ, sau khi thôi việc ở công ty cũ phải nộp lại thẻ BHYT tới cơ quan mới thì được cấp thẻ mới. Như vậy có đảm bảo tính liên tục của thẻ BHYT không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

      - Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.

      Trường hợp của con bạn đã có quá trình tham gia liên tục ở đơn vị khác rồi, nếu sau khi ngừng việc mà sang làm việc ngay ở công ty khác thì thời gian tham gia trước đó được cộng với thời gian tham gia sau này sẽ được tính thời gian tham gia liên tục.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn