Nghỉ việc để khám thai: BHXH chi trả

Ngày hỏi:28/06/2013

Bà Nguyễn Thị Lâm hỏi: Người lao động làm việc trong các doanh nghiệp khi mang thai được nghỉ năm lần đi khám thai định kỳ. Vậy tiền công thời gian họ nghỉ do doanh nghiệp trả hay do BHXH chi trả?

    Nội dung này được Phạm Trường Giang, Vụ trưởng Vụ BHXH tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 29, Luật BHXH: Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

      Như vậy, lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo nội dung này do quỹ BHXH chi trả.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ việc
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn