Nghỉ việc khi đã đủ 60 tuổi, có thời gian công tác trên 15 năm có được hưởng chế độ hưu trí hay không?

Ngày hỏi:11/06/2013

Tôi là Nguyễn văn Khanh, cán bộ xã ở huyện Gò Dầu, tháng 5/2013 tôi nghỉ việc khi đã đủ 60 tuổi, có thời gian công tác trên 15 năm. Như vậy, tôi có được hưởng chế độ hưu trí hay không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính Phủ quy định: Trường hợp cán bộ, công chức cấp xã khi nghỉ việc đã hết tuổi lao động, có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm bắt buộc, chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần, có nhu cầu tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì được đóng tiếp theo quy định tại Nghị định số 190/2007/NĐ-CP, ngày 28/12/2007.

      Như vậy, Ông có thể liên hệ cơ quan bảo hiểm xã hội huyện Gò Dầu để đăng ký phương thức đóng, mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện cho đến khi đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì được hưởng lương hưu hàng tháng.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn