Nghỉ việc không lương để chờ quyết định giải thể có được đóng BHXH không?

Ngày hỏi:10/09/2019

Tôi được công ty cho nghỉ việc không lương để chờ quyết định giải thể và không được hưởng lương từ tháng 1/2019 tôi muốn hỏi là khi nghỉ việc như vậy thì công ty có phải đóng bảo hiểm cho người lao động không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định việc không đóng BHXH đối với ngươi lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, cụ thể như sau:

      "Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH."

      Như vậy, bạn sẽ không phải đóng BHXH và công ty sẽ không đóng BHXH cho tháng mà bạn nghỉ để chờ quyết định giải thể và không được hưởng lương.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn