Nghỉ việc quá 3 ngày không đóng BHXH có đúng không?

Ngày hỏi:12/06/2019

Xin chào anh chị. Anh chị tư vấn giúp em về bảo hiểm xã hội với, em làm công ty gần 1 năm rồi. Mọi tháng vẫn đóng bảo hiểm bình thường. Mà đợt này công ty em chẳng biết lấy quyết định từ công đoàn nào mà giờ họ bắt bọn em 1 tháng mà nghỉ quá 3 ngày thì cá nhân đó phải tự đóng bảo hiểm của mình trong tháng đó chứ công ty không đóng. Như vậy có phải không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ việc quá 3 ngày không đóng BHXH có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      Như vậy, theo quy định này thì khi người lao động nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày trong tháng thì không đóng BHXH. TH công ty đưa ra quy định nghỉ quá 3 ngày không đóng BHXH là trái quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn