Ngừng đóng Bhxh Thì 1 năm sau có được nhận tiền trợ cấp bảo hiểm 1 lần?

Ngày hỏi:05/07/2016

Tôi tên My, năm nay tôi 39 tuổi và đã tham gia BHXH được 18 năm. Cho tôi hỏi nếu như bây giờ tôi xin nghỉ việc và ngừng đóng BHXH thì sau 1 năm có được lãnh tiền trợ cấp BH 1 lần hay không hay phải đợi đến khi 55 tuổi mới được nhận tiền?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội thành phố Cần Thơ tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1, Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 đã được Quốc hội nước Công hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp thứ 9 thông qua ngày 22/6/2015, trường hợp người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.
      Vậy đối với trường hợp của bà, nếu bà nghỉ việc mà chưa đủ 20 đóng BHXH, sau một năm không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội TP Cần Thơ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn