Người bị mất tích có bị ngừng hưởng lương lưu?

Ngày hỏi:11/12/2019

Bố tôi là giáo viên về hưu nhưng hiện đã bị mất tích có quyết định của Tòa, vậy gia đình có được lãnh lương hưu thay cho bố tôi trong thời gian này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 64 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng bị tạm dừng, hưởng tiếp lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Xuất cảnh trái phép;

      b) Bị Tòa án tuyên bố là mất tích;

      c) Có căn cứ xác định việc hưởng bảo hiểm xã hội không đúng quy định của pháp luật.

      Như vậy, đối với trường hợp bị Tòa án tuyên bố là mất tích sẽ tạm dừng hưởng lương hưu.

      Trường hợp có quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án hủy bỏ quyết định tuyên bố mất tích thì ngoài việc tiếp tục được hưởng lương hưu, trợ cấp còn được truy lĩnh tiền lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng kể từ thời điểm dừng hưởng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn