Người chăm sóc Bệnh binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Ngày hỏi:24/09/2019

Bà nội tôi là Bệnh binh hạng 4/4 có tỉ lệ thương tật là 85%, Hiện tôi được gia đình ủy thác cho việc chăm sóc bà, anh chị cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được cấp thẻ BHYT không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 11 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT:

      ...

      16. Người phục vụ người có công với cách mạng sống ở gia đình, gồm:

      a) Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      b) Người phục vụ thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      c) Người phục vụ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      Theo đó căn cứ quy định của pháp luật thì hiện nay nhà nước có hỗ trợ ngân sách mua bảo hiểm y tế cho Người phục vụ bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 85% trở lên

      Trường hợp này bạn có thể liên hệ với ủy ban nhân dân xã để đăng ký lập danh sách theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn