Người chết do thi hành án tử hình, công ty bảo hiểm sẽ không trả tiền bảo hiểm?

Ngày hỏi:28/08/2020

Tôi ở Bắc Kạn, có ông chú cùng thôn với tôi, mấy tháng trước bị tòa tuyên tử hình và đã thi hành án, ông chú có tham gia bảo hiểm ở công ty HGH. Như vậy trường hợp ông chú tôi có được công ty bảo hiểm chi trả số tiền bảo hiểm không?Mong tư vấn?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người chết do thi hành án tử hình, công ty bảo hiểm sẽ không trả tiền bảo hiểm?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1c Điều 39 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định:

      - Doanh nghiệp bảo hiểm không phải trả tiền bảo hiểm trong các trường hợp sau đây:

      + Người được bảo hiểm chết do tự tử trong thời hạn hai năm, kể từ ngày nộp khoản phí bảo hiểm đầu tiên hoặc kể từ ngày hợp đồng bảo hiểm tiếp tục có hiệu lực;

      + Người được bảo hiểm chết hoặc bị thương tật vĩnh viễn do lỗi cố ý của bên mua bảo hiểm hoặc lỗi cố ý của người thụ hưởng;

      + Người được bảo hiểm chết do bị thi hành án tử hình.

      Như vậy, trường hợp bị thi hành án tử thì không được công ty chi trả số tiền trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn