Người hiến bộ phận cơ thể có được nhà nước cấp thẻ BHYT không?

Ngày hỏi:17/09/2019

Vợ tôi bị bệnh gan, tôi đã hiến 1 phần gan cho vợ. Như vậy tôi có được cấp thẻ BHYT không và thẻ có giá trị từ khi nào? Tôi cần liên hệ ở đâu để được cấp thẻ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người hiến bộ phận cơ thể có được nhà nước cấp thẻ BHYT không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 14 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

      - Người đã hiến bộ phận cơ thể theo quy định của pháp luật về hiến ghép mô tạng được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Trường hợp của bạn đã hiến gan cho vợ mình thì bạn thuộc trường hợp người hiến bộ phận cơ thể, vì vậy bạn thuộc đối tượng được ngân sách Nhà nước cấp thẻ BHYT. Thẻ BHYT có giá trị sử dụng ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.

      Trường hợp này bạn có thể xuất trình Giấy ra viện do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi hiến bộ phận cơ thể cấp và liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được cấp thẻ theo quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn