Người hoạt động không chuyên trách ở xã đóng BHXH thế nào?

Ngày hỏi:14/04/2016
Bà Đỗ Thị Ngọc Oánh - Từ Liêm, Hà Nội hỏi: Tôi làm việc tại Văn phòng Đảng ủy, là cán bộ không chuyên trách. Theo Luật BHXH sửa đổi, từ ngày 1/1/2016 tôi được đóng BHXH bắt buộc với 2 chế độ, nhưng hiện chưa có hướng dẫn nên tôi chưa được đóng. Vậy, bao giờ tôi mới được đóng BHXH bắt buộc?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014 thì người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc từ ngày 1/1/2016. Hiện nay, Chính phủ, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã ban hành đầy đủ các văn bản hướng dẫn thực hiện Luật BHXH năm 2014. Theo đó, bà Oánh được UBND cấp xã nơi bà làm việc đăng ký tham gia BHXH với cơ quan BHXH từ ngày 1/1/2016 theo quy định.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn