Người hưởng lương hưu được BHYT chi trả bao nhiêu %?

Ngày hỏi:25/10/2019

Mẹ tôi năm nay 54 tuổi, sắp tới mẹ tôi sẽ về hưu, hiện tại mẹ tôi đang đóng BHYT tại đơn vị với mức hưởng khám chữa bệnh là 80%. Cho tôi hỏi trường hợp mẹ tôi về hưu thì được BHYT chi trả bao nhiêu %? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì:

      "2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

      a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      b) Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

      c) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

      d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp."

      Tại Điểm d Khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 về mức hưởng BHYT thì:

      "d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

      đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác."

      Do đó, đối với trường hợp mẹ bạn về hưu thì sẽ thuộc đối tượng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng BHYT. Mức hưởng đối với đối tượng này là 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn