Người khác nhặt được tờ rời BHXH thì có thể bị rút tiền bảo hiểm hay không?

Ngày hỏi:03/01/2019

Chào anh chị, em bị mất tờ rời sổ bảo hiểm xã hội năm 2017. Em đã đi xin cấp lại và có nghe chị nhân viên bên bảo hiểm nói rằng. Nếu ai nhặt được họ có thể rút đc tiền bảo hiểm của em. Có đúng là như vậy không ạ? Mong ac tư vấn giúp em với ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện hưởng BHXH một lần như sau:

      “1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội”.

      Theo quy định trên, người lao động phải nghỉ việc từ đủ một năm và chưa đóng đủ 20 năm BHXH; nếu có yêu cầu sẽ được hưởng BHXH một lần.

      Về hồ sơ, Theo Điều 20 Quyết định 636/2016/QĐ-BHXH, cụ thể:

      “1. Sổ BHXH.

      2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

      Khi đi đến cơ quan bảo hiểm xã hội để thực hiện nhận tiền BHXH một lần thì người đó cần phải xuất trình:

      - CMND/Thẻ căn cước,

      - Sổ hộ khẩu/giấy tạm trú

      - Các giấy tờ tùy thân khác.

      Trong trường hợp muốn rút BHXH một lần thì phải có đầy đủ giấy tờ và tục như trên thì mới có thể rút tiền được. Vì thế trong trường hợp bị người khác nhặt được tờ rời sổ BHXH thì họ cũng không thể rút tiền của bạn được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn