Người khuyết tật đang nhận trợ cấp và nuôi 2 con nhỏ thì có được miễn giảm thuế không?

Ngày hỏi:02/03/2017

Tôi là người khuyết tật, mở tiệm Internet năm 2016, hiện tại bản thân đang nhận trợ cấp là 270.000 mỗi tháng và nuôi 2 con nhỏ thì có được miễn giảm thuế không? Xin cám ơn. (Nhật Nam, Quận 3, TP HCM)

    Nội dung này được Bà Lê Thị Thu Hương - Phó cục trưởng Cục Thuế TP HCM tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, người nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt qua số thuế phải nộp. Trường hợp của bạn là người khuyết tật không nằm trong những trường hợp nêu trên nên không được giảm thuế theo quy định.


    Nguồn:

    Báo VnExpress.net
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn