Người làm nhân viên Đại lý thu BHYT, BHXH có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học?

Ngày hỏi:14/09/2021

Liên quan đến quy định về việc thu bảo hiểm y tế theo hình thức BHYT, BHXH. Người làm nhân viên Đại lý thu BHYT có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 6 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 1599/QĐ-BHXH năm 2016, có quy định:

      Điều 6. Điều kiện làm nhân viên Đại lý thu

      1. Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến không quá 70 tuổi đối với nam, đến không quá 65 tuổi đối với nữ và đang tham gia BHYT hoặc BHXH.

      2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; không vi phạm pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì nhân viên làm Đại lý thu BHYT, BHXH không bắt buộc phải tốt nghiệp đại học, nhưng phải hiểu biết quy định pháp luật về BHXH, BHYT và không vi phạm pháp luật.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn