Người lao động bị suy giảm khả năng lao động 81%, bị tật nặng và trợ cấp phục vụ

Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mà bị tê liệt cột sống hoặc mù hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần thì ngoài mức hưởng quy định tại Điều 43 của Luật bảo hiểm xã hội, hàng tháng có được hưởng trợ cấp phục vụ không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo Điều 46 Luật bảo hiểm xã hội thì người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mà bị tê liệt cột sống hoặc mù hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần thì ngoài mức hưởng quy định tại Điều 43 của Luật bảo hiểm xã hội, hàng tháng còn được hưởng trợ cấp phục vụ bằng mức lương tối thiểu chung.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn