Người lao động có được hưởng thai sản khi công ty nợ tiền BHXH?

Ngày hỏi:06/04/2016

Vợ Tôi sinh em bé tháng 3/2016, công ty vợ Tôi có tham gia đóng BHXH cho vợ Tôi được 1 năm nay, nhưng do công ty 2 tháng nay: 1 và 2/2016 có nợ tiền BHXH . Vậy hồ sơ thai sản của vợ Tôi có được giải quyết khi đơn vị đang nợ tiền BHXH không ạ?. Nếu không giải quyết do nợ thì theo VB nào quy định. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Gia Lai tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 2, Điều 21 Luật BHXH năm 2014, thì hàng tháng người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng BHXH phần trách nhiệm đóng của mình và trích từ tiền lương, tiền công của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH.
      Theo Công văn số 1741/LĐTBXH-BHXH ngày 27/5/2014 của Bộ LĐ-TB&XH, đối với những đơn vị nợ tiền BHXH, khi đơn vị đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đóng BHXH thì cơ quan BHXH thực hiện giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động theo quy định.
      Vì vậy, việc đơn vị nợ tiền đóng BHXH, thì cơ quan BHXH thực hiện theo nguyên tắc thu đến đâu, giải quyết đến đó.


    Nguồn:

    Website BHXH Gia Lai
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn