Người lao động khám thai có được BHYT thanh toán?

Ngày hỏi:29/10/2019

Xin chào ban biên tập, hôm trước vợ tôi có nghỉ việc khám thai và làm một số xét nghiệm liên quan. Nhưng bệnh viện lại trả lời là chi phí khám thai không được BHYT chi trả. Cho tôi hỏi trường hợp này có đúng không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008 về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau:

      "1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

      a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;"

      Tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 thì Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

      "1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
      ..."
      Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn theo 2 trường hợp như sau:

      Trường hợp thứ nhất, vợ bạn đi khám thai theo định kỳ: Trong trường hợp vợ bạn đi khám thai định kỳ thì vợ bạn sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí này.

      Trường hợp thứ hai, vợ bạn không phải đi khám thai theo định kỳ: Nếu vợ bạn đi khám thai không nhằm mục đích điều trị thì vợ bạn sẽ không được quỹ bảo hiểm y tế chi trả viện phí mà vợ bạn sẽ phải tự chi trả, nên khi đó bệnh viện trả lời như vậy là đúng theo như quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT