Người lao động nhận lương, thưởng thế nào vào dịp lễ 30/4 và 1/5?

Ngày hỏi:04/04/2019

Chỉ còn hơn 20 ngày nữa là đến tới dịp lễ 30/4, 1/5. Vậy cho hỏi, người lao động sẽ được tính lương, thưởng như thế nào trong những ngày này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người lao động nhận lương, thưởng thế nào vào dịp lễ 30/4 và 1/5?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Thông báo 3238/TB-LĐTBXH 2018 thì:

      Dịp lễ Ngày Chiến thắng (30/4) và Ngày Quốc tế lao động (01/5): Công chức, viên chức nghỉ từ thứ Hai ngày 29 tháng 4 năm 2019 đến hết thứ Tư ngày 01 tháng 5 năm 2019, đi làm bù vào thứ Bảy, ngày 04 tháng 5 năm 2019.

      Như vậy, dịp này công chức, viên chức nghỉ liền 05 ngày từ thứ Bảy ngày 27 tháng 4 năm 2019 đến hết thứ Tư ngày 01 tháng 5 năm 2019.

      Các cơ quan, đơn vị không thực hiện lịch nghỉ cố định thứ Bảy, Chủ Nhật hằng tuần, sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.

      Theo Bộ luật Lao động 2012 thì tiền lương, thưởng của người lao động dịp lễ 30/4, 1/5 ược tính như sau:

      Đối với tiền lương:

      Theo Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì dịp lễ 30/4, 1/5 Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương.

      Trường hợp người lao động có đi làm vào những ngày này thì tiền lương của họ được tính theo Điều 97 Bộ luật Lao động 2012. Cụ thể mức lương như sau:

      - Ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương.

      - Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

      - Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

      Tóm lại: Tổng tiền lương của người lao động làm việc vào ngày 30/4, 1/5 là 400% tiền lương của ngày thường, nếu làm thêm vào ban đêm là 490% tiền lương của ngày thường.

      Đối với tiền thưởng:

      Bộ luật Lao động 2012 chưa có một quy định cụ thể nào về việc người sử dụng lao động phải thưởng cho người lao động trong những ngày lễ. Việc này chỉ mang tính khuyến khích chứ không bắt buộc. Tiền thưởng sẽ được tính căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

      Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở (Điều 103).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn