Người lao động nước ngoài sử dụng giấy phép lao động đã hết hiệu lực thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:26/03/2020

Ban biên tập cho mình hỏi: Người lao động nước ngoài sử dụng giấy phép lao động đã hết hiệu lực làm việc tại Việt Nam thì bị phạt bao nhiêu tiền? Mong nhận được sự phản hồi của ban biên tập về vấn đề trên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 31 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam có một trong các hành vi sau đây:

      ...

      b) Sử dụng giấy phép lao động hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã hết hiệu lực.

      Ngoài ra tại Khoản 5 Điều này còn quy định về hình thức xử phạt bổ sung như sau:

      Trục xuất người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam khi làm việc tại Việt Nam nhưng không có giấy phép lao động hoặc không có văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động khi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này.

      Do đó khi người nước ngoài sử dụng giấy phép lao động đã hết hiệu lực thì bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng và bị trục xuất.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy phép lao động
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn