Người mang thai hộ có được quyền nghỉ thai sản không?

Ngày hỏi:15/02/2020

Tôi đang là công nhân của 1 công ty, có tham gia BHXH đầy đủ. Gia đình em gái vì hiếm muộn nên có nhờ tôi mang thai hộ. Vậy sau khi sinh tôi có được hưởng Chế độ thai sản như bình thường không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người mang thai hộ có được quyền nghỉ thai sản không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Lao động nữ mang thai;

      - Lao động nữ sinh con;

      - Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      - Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      - Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      - Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      Như vậy chị vẫn được hưởng đầy đủ chế độ thai sản theo quy định.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn