Người nhận trợ cấp xã hội hàng tháng do cơ quan nào đóng BHYT?

Ngày hỏi:16/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Tôi được biết theo quy định của pháp luật hiện hành thì những người nhận trợ cấp xã hội hàng tháng sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí. Vậy cho hỏi, BHYT của những đối tượng đó thì do cơ quan nào đóng? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 8 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, có quy định nhóm do ngân sách nhà nước đóng BHYT: Trong đó có:
      ...
      - Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm.

      - Trẻ em dưới 6 tuổi.

      - Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì người đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí, BHYT của những đối tượng này sẽ do ngân sách nhà nước chi trả.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn