Người thực hiện nghĩa vụ quân sự có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Ngày hỏi:24/10/2018

Tôi đi làm tại công ty sản xuất giày da được 02 năm, tôi vừa mới xin nghỉ và đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vừa rồi tôi có nhận được thông báo đi khám sức khỏe Nghĩa vụ quân sự, tôi có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp. Anh chị cho tôi hỏi người đi thực hiện Nghĩa vụ quân sự có được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không? Mong anh chị trả lời giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định Điểm c Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013 quy định:

      "3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:
      ...
      c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;"

      Theo quy định tai Điểm c Khoản 1 Điều 21 Nghi định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì:

      "c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

      Ngày mà người lao động được xác định thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an là ngày người lao động nhập ngũ."

      Như vậy, đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà thực hiện nghĩa vụ quân sự thì sẽ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ngày người lao động xã định thực hiện nghĩa vụ quân sự là ngày người lao động nhập ngũ.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tối đối với trường hợp chấm dứt trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn