Người về hưu mắc bệnh hiểm nghèo có được BHXH một lần?

Ngày hỏi:29/05/2017

Bố đẻ của ông Nguyễn Trường (tỉnh Thanh Hóa) nghỉ hưu năm 2009, nay mắc bệnh hiểm nghèo, muốn xin làm hồ sơ để hưởng chế độ trợ cấp 1 lần. Ông Trường hỏi, bố ông có được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần không? Thủ tục như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Người về hưu mắc bệnh hiểm nghèo có được BHXH một lần?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, Nghị quyết 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội và Thông tư 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế thì người lao động thuộc một trong các trường hợp sau đây mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần:

      - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

      - Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, không có khả năng hồi phục.

      Theo thông tin ông cung cấp, bố ông đã nghỉ hưu năm 2009 nên không thuộc đối tượng hưởng BHXH một lần do mắc bệnh hiểm nghèo.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn