Nguyên tắc thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo giá dịch vụ

Ngày hỏi:12/11/2018

Sắp tới, nguyên tắc thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo giá dịch vụ giữa cơ quan bảo hiểm xã hội và cơ sở khám chữa bệnh được quy định như thế nào? Trên là thắc mắc của bạn Phương Nga hiện đang công tác tại một cơ sở khám chữa bệnh. Có thắc mắc trên mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc thanh toán chi phí khám chữa bệnh theo giá dịch vụ giữa cơ quan bảo hiểm xã hội và cơ sở khám chữa bệnh được quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có liệu lực từ ngày 1/12/2018), cụ thể như sau:

      - Giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế áp dụng thống nhất đối với các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc;

      - Chi phí thuốc, hóa chất, vật tư y tế chưa tính vào giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh thì thanh toán theo giá mua theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

      - Chi phí máu và chế phẩm máu thanh toán theo hướng dẫn của Bộ trưởng Bộ Y tế.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn