Nhận bảo hiểm xã hội 1 lần khi làm chưa đủ năm

Ngày hỏi:24/12/2018

Thưa Luật sư, tôi tên Minh Khanh, hiện sinh sống tại Bình Thuận, tôi muốn nhận BHXH 1 lần nhưng chưa đủ năm thì có cách nào nhận được không ạ? Cảm ơn!

Mong nhận được sự hỗ trợ.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhận bảo hiểm xã hội 1 lần khi làm chưa đủ năm
      (ảnh minh họa)
    • Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định người lao động được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

      + Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

      + Ra nước ngoài để định cư;

      + Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

      Như vậy, nếu bạn muốn nhận BHXH 1 lần thì phải sau 1 năm nghỉ việc bạn mới được nhận. Về mức hưởng: Trường hợp bạn đóng BHXH chưa đủ năm thì hưởng bảo hiểm xã hội được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm xã hội một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn