Nhận bảo hiểm xã hội 1 lần ở quê hay ở thành phố?

Ngày hỏi:26/04/2019

Chào ban biên tập, Hiện tại em đang làm việc tại TP HCM, em muốn hỏi bây giờ em làm thủ tục hưởng BHXH một lần thì em làm ở đâu cũng được hay là phải về quê nơi em đăng ký hộ khẩu mới làm được ạ? Em cảm ơn ạ.

my198****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhận bảo hiểm xã hội 1 lần ở quê hay ở thành phố?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ vào Điểm 2.2 Khoản 2 Điều 26 Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016 quy định về quy trình giải quyết tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, chế độ hưu trí, tử tuất.

      “2.2. …… nộp hồ sơ theo quy định tại Điều 20 cho bảo hiểm xã hội huyện hoặc bảo hiểm xã hội tỉnh nơi cư trú (trong trường hợp bảo hiểm xã hội tỉnh được phân cấp giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần) để hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

      Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 1 Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016:

      “2. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú”.

      Theo quy định nêu trên, người tham gia BHXH nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh (trong trường hợp bảo hiểm xã hội tỉnh được phân cấp giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần) tại nơi cư trú, nghĩa là nơi đăng ký thường trú hoặc nơi có giấy tờ tạm trú.

      +Trường hợp bạn chưa có giấy tờ tạm trú tại nơi ở hiện tại: Khi đó muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần, bạn phải đến cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú ở quê.

      + Trường hợp bạn đã có giấy tờ tạm trú tại đây: Trong trường hợp này, bạn có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần tại cơ quan BHXH quận, huyện nơi bạn có giấy tờ tạm trú hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện ở quê bạn.

      Trên đây là ý kiến tư vấn hỗ trợ của chúng tôi đối yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn